ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อน ๆ มีหลักเกณฑ์การถ่ายภาพ ยังไงกันบ้าง มาแชร์ประสบการกันครับ  (อ่าน 1017 ครั้ง)

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member

มีคนพยายามถามผม ถึงหลักการต่างๆในการถ่ายภาพ กลางหมู่เพื่อนๆสนิทผม (ประมาณถามถึงพื้นฐาน เพื่อให้เราขายหน้าถ้าไม่รู้)
จริงผมไม่อยากตอบนะ แต่เพื่อความสุขของเขาผมเลยตอบไปโง่ๆ (คนถามดูมีความสุขขึ้นมาเลย^^) เพื่อนๆขำกันทั้งวง มึงนี้ยอมได้ทุกอย่างเพื่อคนอื่นๆมีความสุข แม้มันจะพยายามทำร้ายเราก็ตาม
จริงผมไม่ได้แคร์ความรู้สึกเขาหรอครับ แต่การเอ่ยถามของเขาสิครับ ออกจะหน้าสงสารอย่างแรง เพราะคนปกติเขาไม่ทำกันหรอกครับ การสกัดคนเพื่อให้ดูตนเองฉลาดขึ้น (การสร้างศัตรูในระยะเผาขน คนเหมือนฉลาดเท่านั้นที่ทำจ๊ะ)
ภาพถ่ายโบราณพวกนี้ เขาไม่ได้ใส่หลักการอะไรไว้มากมายเลย แต่เมื่อเรามองเข้าไปแล้วมีอารมณ์ร่วม สำหรับผมนั้นคือสมบูรณ์แล้วต่างกับภาพที่ล้านเทคนิค เป๊ะๆ มองไปก็สวยดี แต่ภาพมันไม่ได้ดึงความรู้สึกถึงหรือบอกเรื่องราว คือมองแล้วก็ผ่านแต่ไม่ทำให้เราคิดต่อว่าเกิดอะไรขึ้นนะ ตอนนั้น ซับซ้อนเทคนิค แต่โง่ที่จะเล่าเรื่อง ^^555 (เหมือนคนยิงปืนท่าสวยเทคนิคเพียบ แต่มึงยิงไม่โดนเป้า ปืน เลยกลายเป็นสากกะเบือไปก็เท่านั้นเองครับ เสียของว่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2019, 02:42:38 AM โดย มด »