ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องถ่ายรูป  (อ่าน 887 ครั้ง)

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
พูดคุยเรื่องถ่ายรูป
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 01:05:08 PM »
บางท่านมีคำถาม เวลาผมถ่ายภาพ ผมรู้ได้ไงว่ามุมไหนคือดีที่สุดของ แบบแต่ละท่าน ทั้งที่เพิ่งเจอกันเมื่อกี้นี้เอง  จริงๆผมขี้อายนะ มากด้วย บางคนมองผมไม่มืออาชีพตอนทำงาน รอวันที่ได้เห็นภาพจ๊ะ (อยากให้ทุกคนคิดแบบนั้น คุณจะมั่นขึ้นมาเองจริงๆนะผมเก่งที่จะสื่อสารและถ่ายทอดพลังให้) ผมจะสบายๆไม่โชวร์อะไรที่ทำให้ดูเก่งๆ ข่มแบบ (ช่างภาพบางคนถือกล้อง แม่งนึกว่ามันคือเทพ แต่ถ่ายออกมาดูไม่จืด) และผมไม่ฝืนใจ ถ้า แบบมือใหม่มากๆ คือยังโพสไม่เป็นเลย ผมจะช่วยโดยให้เดินไปเรื่อยๆ ไปโน่น มานี้ ทำให้สบายใจขึ้นไง

(และถ้าคุณรู้ว่าช่างภาพ ที่เข้าถึงแบบได้เก่งๆทุกคนขี้อายมากๆ จะยิ่งสบายใจใช่ไหมล่ะ)

ผมจะเก็บภาพที่เป็นธรรมชาติ ของแบบ แต่ละท่านได้โดยไม่ต้องโพสท่าเลยก็ได้ ถ้าแบบขาดความมั่นใจมากๆ (ค่อยๆคุ้นเคยกันได้ครับ เด๋วก็เก่งได้เอง) ผมเป็นคนที่ถนัดถ่าย candid มากๆๆๆ

ทุกครั้ง ผมไม่มองหน้าแบบจังๆ แต่จะมองแค่เสี้ยววิ ค้นหาพบจุดที่ดีสุดของแต่ละท่าน ได้ไม่ยาก แต่ใช้เวลาคุยกันสักพักนะครับ ยิ่งมากอารมณ์ ยิ่งมากคนคุยยิ่งดี ระหว่าง ร่วมสนทนาหลายๆท่าน ผมจะค้นหาส่วนที่ดีที่สุดของคุณๆได้ครับ

ผมทำงานกับเด็กๆได้ ผู้ใหญ่ไม่ใช่เรื่องยากครับ ผมจะค้นหาสิ่งที่ดีที่สุดของคุณได้ทุกคนครับ

(เชื่อไหมบางคนหน้าตาธรรมดาๆ แต่พอยิ้มแล้วสุดพลังถูกปลดปล่อยออกมา ดึงดูด น่าหลงไหลมากครับ บางคนอารมณ์ ฉุนๆนางก็สุดน่ารัก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2019, 01:34:19 PM โดย มด »