ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้อง  (อ่าน 801 ครั้ง)

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
คุยกันเรื่องกล้อง
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:55:05 PM »
บทความนี้ผมเขียนลงในนิตยสารหัวใหญ่เล่มนึง ถ้าชอบ หรือกำลังจะเปลี่ยนกล้อง อ่านไว้จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ (ไม่เอามาอวดนะ เด๋วคนไม่ชอบมี คือไม่อยากให้บทความมีอคติครับ ใครก็อ่านได้ประโยชน์จร้า นามปากกาผม ก็ มดบีบีกัน จ๊ะ เขียนเกี่ยวกับงานอดิเรกต่างๆมานานแล้ว)
ผมว่ามันหมดยุคของ DSLR แล้วจริงๆครับ โชคดีที่ผมไม่ได้เปลี่ยนกล้องมานานมาก 6-8ปี ใช้ Canon 5D mark II มันทำได้ทุกอย่าง แต่ต้อง+ความเก๋านิดนึงในการทำงาน ยากนิดที่จะจบงานให้ออกมาดี
ช่วงก่อนหน้านี้ 3ปีผมเริ่มได้ยินว่า กล้อง Mirrorless มันให้ความสะดวกในการทำงานที่สูงกว่า ง่ายขึ้นและเร็วกว่ามาก แต่ผมยังมีความเชื่อว่าโปรต้อง กล้อง DSLR เท่านั้น มาวันนึงเพื่อนๆเริ่มเตือนว่า รับงาน ถ้ากล้องพังกลางงาน นายจะปวดหัวนะ เพราะเสียงชัตเตอร์นายเริ่มแปลกๆแล้ว
ผมเลยเริ่มคิดนิดนึง แต่พอมาเจอบริการหลังขายที่โครตห่วยของ Canon (ผมเล่าไปแล้วไม่ขอพูดซ้ำ) มันทำให้ผมเปิดใจยอมรับค่ายอื่น เราต้องเปิดกว้างแล้ว
ปิดตนเอง ค่ายที่เราเชื่อถือมานานเกือบ10ปี มันหักหลังเรา คือพอกล้องแก่ ก็ต้องพึ่งศูนย์ซ่อมใช่ไหมครับ โดนจังๆ เข้าไปหลายครั้ง ค่าอะไหล่ที่แพง+ซ่อมไม่จบจ่ายแพงๆแล้วก็ไม่หายจากอาการ ทั้งที่ยกชิ้นที่เสียเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ ศูนย์ก็ทำไม่จบ ใช้ทำงาน มีหงุดหงิด
ผมทำงานด้านถ่ายภาพ กล้องไม่ชัวร์คิดเอาครับว่าควรไหม ค่าแรงผมสูงขึ้นเรื่อยๆ งานก็สเกลใหญ่ขึ้นรับมายิ่งแพง เราต้องผิดพลาดไม่ได้เลย คิดว่าถึงเวลาแล้วที่จะเปลี่ยนกล้องสักทีครับ

เพื่อนๆ ร่วมอาชีพเขาไป Mirrorless กันเกือบหมด ด้วยเหตุผล ทำงานง่าย เสร็จรวดเร็วกว่ามาก เพราะกล้องมันใส่ตัวช่วยมากมาย ที่ใช้งานระดับโปรได้แล้วจริงๆในยุคนี้
ซึ่งแต่ก่อนไม่ใช่ มันคือ กล้องเด็กน้อยถ่ายภาพไม่เป็นใช้กัน ขนาดไฟล์ และอีกหลายอย่างที่ใช้งานระดับอาชีพไม่ได้
แต่วันนี้ ด้วยที่มันใช้ง่าย ทำให้คนนิยมมากๆๆๆ มียอดทางการตลาดขายสูงกว่ากล้องโปร มันจึงพัฒนามาเรื่อยๆ และมาถึงจุดที่คนทั่วโลก ทั้งมือใหม่และมือโปรรอคอย
คือมีเทคโนโลยี่เทียบเท่า และก้าวไปไกลกว่ากล้องโปรแล้ว ข้อด้อยที่โปรบ่นว่าเอามาใช้งานอาชีพไม่ได้ ถูกลบล้างโดนสิ้นเชิง ในกล้องใหม่ๆปีนี้เลยครับ มาถึงแล้วจริงๆ มันแซงกล้องโปรไปแล้ว แรกๆผมไม่ยอมรับ ด้วยเหตผลแค่ราคากล้องที่ถูก มึงจะดีกว่ากล้องโปรแพงๆได้ไงว่ะ
แต่...จากที่ทดลองใช้ของเพื่อนๆทำงาน มาเรื่อยๆในการจบงานหลายๆอย่าง มันง่ายขึ้นมาก เราเริ่มซึมซับ ตัวอย่างเช่นเราไปที่แสงน้อยมากๆ กล้องเราเก่า ทำงานพอได้+ความเก๋าเราก็จบสวยๆ แต่กูมานั่งโง่ๆ ทำชีวิตให้ยากทำไม เลิกยึดติดซะทีเพื่อนๆบอกแบบนั้น โลกเราก้าวไปไกลแล้ว
ผมวางกล้องเก่าผม แล้วลองเลยอยากรู้มันดีแค่ไหนว่ะ ไอ้ Mirrorless เนี่ย พอเอางานมาดูที่บ้านแบบละเอียด จอใหญ่ๆซูมแม่งดู หาข้อผิดพลาดไปด่ามันให้ได้ แต่ไม่พบ กลับกันผมพบอะไรมากมาย ที่เหนือชั้นกว่ามากๆๆๆ เคยเล่าไปแล้วเช่นกัน มันทำงานโปรได้แล้วจริงๆ ง่ายขึ้นมากๆๆๆ
แบบนี้บ่อยขึ้นเรื่อยๆ ครับมันตอกย้ำ จะให้ผมทำไงดีครับ ยอมรับหรือดันทุรังต่อไปครับเพื่อนๆ

สรุป กล้องโปรแพงๆ ไม่ได้ดีอย่างที่คิดไว้ (ในวันนี้) ด้วยเทคโนโลยี่ที่ราคาถูกลง เลยถูกจับยัดใส่ลงในกล้อง Mirrorless + กับใช้งานง่าย ยอดขายจึงสูง ใครก็ใช้มันได้ ความเก๋าของมนุษย์ถูกทดแทนด้วยเทคโนโลยี่ใหม่ ผมยืนยันว่าวันนี้กล้องมันเก่งกว่าคนและใช้งานระดับอาชีพได้แล้ว แบบขาดลอยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 03:31:42 PM โดย มด »

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
Re: คุยกันเรื่องกล้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 03:28:35 PM »
จากโพสเรื่องกล้องเมื่อวาน มีกระแสพอสมควรเลย แชทมาเพียบถามผมสารพัด สว่นใหญ่จะถามว่า งบไม่เกิน สองหมื่นบาท เล่นอะไรดี ที่ใช้ง่ายใครๆ ก็เข้าถึง และ ถ่ายสวยอย่างโปรได้ โดยไม่ต้องมีความรู้เรื่องการถ่ายภาพ แต่สเปคกล้องต้อง ใช้เริ่มต้นไปถึงมืออาชีพได้เลยนะครับ คือมืออาชีพก็นิยมใช้กันด้วย และมือใหม่ที่ไม่รู้เรื่องเลยต้องถ่ายสวยสุดๆได้
เปรียบเช่น สเปคที่ต้องการคือ รถสูตร1ที่ลงแข่งขันในสนามได้ แต่ขอราคา รถอีโค่สุดประหยัด รุ่นนี้เลยครับเข้าไปดูได้เลย ผมเลือกเป็น YouTube เพราะว่าเข้าใจง่ายเลยมันดียังไง
กล้องรุ่นนี้ตอนเปิดตัวราคา 5-6หมื่นกว่าๆ แต่ตอนนี้มีอสอง ราคาหมื่นกลาง สภาพเหมือนใหม่ กล้องมีความสามรถสูงมากโปรเลย ผมเองก็ว่าจะหาเก็บไว้ตัวนึงเร็วๆนี้ ตอนนี้น้องๆไปสอยกันมาหลายคนแล้ว มันตอกย้ำความเจ๋งยิ่งทำให้อยากได้ครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเตมิจาก Google เอาครับ รับรองว่าเด็ดจริงครับ มันออนไลน์กับมือถือ แทปเล็ต คุมกล้องและถ่ายได้เลยจร้า

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=haqorZFpBjQ&feature=share[/youtube]