ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพถ่าย สัตว์ป่า และ ธรรมชาติ (ไก่ป่า,ช้าง,นาก,เม่น,นกเงือก,เลียงผา,ฯลฯ)  (อ่าน 29251 ครั้ง)

nat_jungle

• บุคคลทั่วไป
Re: ภาพถ่ายสัตว์ป่าและธรรมชาติ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:55:20 AM »
ภาพ....เหิรฟ้า...(ข้ามหัว) :D กับ นกเงือกกรามช้าง ที่มากันเป็นคู่ครับ :D

ปล.ถ่ายย้อนแสง ยามเช้าแบบเต็มๆ แต่ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ครับ ;)

nat_jungle

Re: ภาพถ่ายสัตว์ป่าและธรรมชาติ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:00:01 AM »
ภาพ...จ้าวแห่งลำน้ำ..ครับ ;) ติดตามหา...หลายรอบ...เพิ่งจะบรรลุภาระกิจ ครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:21:19 PM »
เช้าวันใหม่..ก็ออกเดินทางค้นหา..ไก่ป่า+ไก่ฟ้า อีกครับ :) แต่งวดนี้...กินแห้ว...มองเห็นไกลลิบๆ  :'(  ช่วงระหว่างเดินกลับ ...ได้พบ เจ้าเก้ง เขาอ่อน กะลังแต่งตัว ;)  จึงค่อยๆย่อง เข้าหา...แบบแอบถ่าย นิดนึงครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:24:30 PM »
(ภาพต่อฯ) ..หลังจากที่กดชัตเตอร์.. ::)  เจ้าเก้ง..รู้ตัว(ก่อนที่จะกระโดดหนี) หันมาทำท่า..... ???  ยังโชคดีนะ ที่ไม่ทำ...ปลิ้นตา ::)  รับรองผมได้วิ่ง...ก่อนเจ้าเก้งแน่ๆครับ :D :D :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:00:34 AM »
ภาพ...นกเงือก(แก๊ก).... ;) พบเจอในระหว่างเส้นทางเดิน... ??? ถึงขนาดต้องคลานศอก เพราะบริเวณรอบๆมีแต่ไม้พุ่มเตี้ย.. ::)  แถมโผล่ใกล้กับตัวนกมากเกินไป ครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 05:43:27 PM »
ภาพ...ฝูงกวาง แห่งทุ่งหญ้า ;)  แค่ขยับตัวนิดเดียว....ทำหูตั้ง ??? กันเป็นแถว  :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:12:00 PM »
ขั้นเวลา..พักเบรค...กับเ้จ้า นกกระติ๊ดตะโพกขาว/white-rumped munia แห่งผืนป่า(น้อย) ณ พุทธมณฑล ครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:58:43 AM »
ดอกไม้ป่า...งามๆ :)  ริมน้ำตกใหญ่...ซักภาพปะไร ;D  กว่าจะถ่ายได้...ตาเกือบเหล่.. ::) เพราะดอกไม้ป่านี้...เล็กมากๆครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:28:16 PM »
ในวันว่างๆ...ก็ลองซ้อมมือ กับ...เจ้านกยาง แบบสนุกๆ ครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:53:30 AM »
ภาพ...ช้่างป่าแม่ลูกอ่อน.... ;)  งวดนี้ได้เก็บภาพแห่งความเป็นเพศแม่(ช้างป่า) ขณะป้อนนมลูก :D เป็นภาพที่หาชมได้ยาก...มากๆครับ ;) เนื่องด้วยความหวงลูกอ่อน จะทำให้แม่ช้าง มีนิสัยดุร้ายและอันตรายมาก ....รวมถึงช้างพี่เลี้ยง..ที่ซุ่มซ่อนตัวในราวป่า(ที่มองไม่เห็น) ครับ :)  อีกทั้งในหุบนี้...มีกระแสลมที่พัดหวล ไป-มา ตลอด จึงทำให้ยากต่อการเข้าหาตัวแบบระยะใกล้  ::)  คราวนี้ต้องขอถ่ายภาพระยะไกล(ไม่ต่ำกว่า 600-800 ม.) ไม่อยากเสี่ยงอันตรายเกินไป ครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:04:54 PM »
สุดสัปดาห์...ที่น่าสนุก(สำหรับผม) :D  ก็หาเรื่องเข้าป่า..อีกเช่นเคยครับ ;) แต่คราวนี้ ได้ภาพ..ครอบครัวพญาลอ...แบบครบเซต ครับ :)

nat_jungle

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:06:23 PM »
ต่อด้วยภาพ...แม่ไก่ป่า(หูขาว)...ครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:21:32 AM »
ภาพ...นักล่าแห่งท้องนภา ...ครับ :) เป็นช่วงที่ลอยตัวกลางอากาศ...ก่อนจะทิ้งดิ่ง โฉบเหยื่อ และบินจากไปอย่างรวดเร็ว.. ???  ครับ :'( (ถ่ายภาพไม่ทัน เพราะเร็วมากๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 09:27:03 AM โดย nat_jungle »

nat_jungle

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:26:08 AM »
ภาพ...จ้าวแห่งเวหา... :D  ไม่แน่ใจว่าเป็นเหยี่ยวรุ้ง หรืออินทรี ::)  ขนาดบินสูงๆ ตัวยังใหญ่ บะเบิ้ม มากๆ..แถมส่งเสียงร้องลั่น(ข่มขวัญเหยื่อ น่าดู) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 09:27:59 AM โดย nat_jungle »

nat_jungle

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:43:33 AM »
แวะพัก..สายตา ณ ทุ่งหญ้ากลางป่า ซักแป๊ป ;D  ดงไม้ใหญ่ในหุบด้านหน้า คือ แหล่งที่มาของเสียง...จ้าวป่า...ครับ ::)  จังหวะพบรอยเท้ากระทิงใหม่ๆ...กะว่าจะเดินตามรอย(ช่วงฝนพรำๆ สัตว์ป่าจะไม่ได้ยินเสียง และไม่ค่อยได้กลิ่นฯ) ทำให้ตามรอยง่าย แต่พอได้ยินเสียงฯ....จึงต้องล้มเลิกครับ :'(

ตัวอย่างเสียงที่คล้ายกันครับ http://www.youtube.com/watch?v=ceINiVCHf_w

ปล.รอไว้สัปดาห์หน้าก่อน..จะชวนเพื่อน มาช่วยวิ่ง :D