ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพถ่าย สัตว์ป่า และ ธรรมชาติ (ไก่ป่า,ช้าง,นาก,เม่น,นกเงือก,เลียงผา,ฯลฯ)  (อ่าน 28907 ครั้ง)

nat_jungle

• บุคคลทั่วไป
ภาพ...แห่ง ความสะบาย(เจ้ากวาง) ;D

nat_jungle

ยามเมื่อยล้า..จากการยกกล้องถ่ายภาพเป็นเวลานาน :) ผลที่ได้คือ...หนีกันเตลิดเปิดเปิง...ครับ :-X

nat_jungle

มาลองดูกับลีลา....ไก่ฟ้าพญาลอ กันบ้างครับ ;)

nat_jungle

มุมมอง....แบบเต็มตัว กับไก่ฟ้าพญาลอ ครับ ;)

nat_jungle

มุมมอง....แห่งการประกาศอาณาเขต ....ไก่ฟ้าพญาลอ ครับ ;)

nat_jungle

ไก่ป่า...ปากช่อง. :)

ในเขตพื้นที่ฯ ที่มีการล่าสูงนั้น...การจะเข้าไปซุ่มรอ ถ่ายภาพไก่ป่า...ไม่ใช่เรื่องง่ายดายนักครับ. ไก่ป่าตัวนี้เป็นตัวจ่าฝูง ที่คุมลูกฝูงประมาณ 20-30 ตัว ต้องใช้ความอดทนเป็นอย่างมาก (นั่งรอใน blind ประมาณ ครึ่งวัน)...และเจ้าตัวนี้ทำให้บรรดาพรานนักล่า หลายคน ต้องเสียเหลี่ยมฯไปตามๆกันครับ. :D

nat_jungle

ไก่ป่า ณ ทองผาภูมิ. :)

ในเขตอุทยานฯ ไก่ป่าจะไม่ค่อยตื่นคนมากนัก(ไม่มีการล่า). แต่ก็ไม่สามารถจะเข้าไปในระยะใกล้ๆได้...ต้องใช้ทักษะ เฉพาะบุคคลฯ ในการเข้าหาสัตว์ป่า เพื่อถ่ายภาพครับ ;)  เจ้าไก่ป่าตัวนี้มีสีออกแดงเข้มมากๆ อยู่อาศัยในกลุ่มไผ่ ที่ถูกโอบล้อมด้วยป่าดิบทึบ บนเขาสูงไม่ต่ำกว่า 1,000 ม.(จากระดับน้ำทะเล) ;)

nat_jungle

อีกซักภาพ....หน้าตาแบบชัดๅ ของไก่ป่า แห่งผืนป่าตะวันตก(ทองผาภูมิ) ครับ.

nat_jungle

นำภาพนกเงือกกรามช้าง เพศเมีย...มาให้ชมกัน จากผืนป่าตะวันตก(ทองผาภูมิ)ครับ. ;)

nat_jungle

อีกซักภาพ...กับมุมมองใหม่ๆกันบ้างนะครับ..... :D

nat_jungle

เจ้านกกระเต็นหัวดำ...ตัวน้อยๆ มัวแต่แอบหลบแดดร้อนๆใต้เงาแมกไม้ครับ. :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 12:07:08 AM โดย nat_jungle »

nat_jungle

อีกซักภาพ...นกตะขาบทุ่ง...ลีลาสนุกๆครับ :D  อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ แต่บางครั้งฟุ้งๆบ้าง ก็ให้ความรู้สึกดีครับ. :D

nat_jungle

ลองแวะชม...ไก่ป่าสาว สร้อยคอเหลือง...แบบ พรอตเทรด บ้างครับ... :D

nat_jungle

ไก่ป่า...จ่าฝูง....มาดแห่งผู้นำ ที่ต้องโก่งคอขัน บนที่สูงครับ. :D

nat_jungle

ขอนำภาพ..ของขวัญ...จากป่าใหญ่ มาฝากกันครับ..กับเจ้านกเงือกกรามช้าง.. :D