ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพถ่าย สัตว์ป่า และ ธรรมชาติ (ไก่ป่า,ช้าง,นาก,เม่น,นกเงือก,เลียงผา,ฯลฯ)  (อ่าน 28925 ครั้ง)

nat_jungle

• บุคคลทั่วไป

กับบรรดา...ไก่ป่าหนุ่ม.... ;)

nat_jungle

ไก่ป่าหนุ่มๆ... ;)  รูปทรงลักษณะปลีกล้วย... ในช่วงเวลานี้ไก่ป่าจะเริ่มรวมฝูง เพื่อจับคู่เตรียมพร้อมเข้าสู่ฤดูผสมพันธุ์ ครับ :)  อันเป็นสีสรร แ่ห่งผืนป่า...เมืองไทย ครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:49:52 AM โดย nat_jungle »

nat_jungle

บางตัว...จากฝูงใหญ่ :)  จะหากินเลยออกมา จนใกล้กับที่ผมซุ่มรอถ่ายภาพ (ระยะ 15-20 ม.) ;)  จะเห็นว่าเจ้าไก่ป่าแท้ ที่โดนแสงแดดส่องนั้น น้ำขนจะเป็นประกายเงางามอย่างมาก...ซึ่งจะแตกต่างกับไก่ป่าลูกผสม ที่ไม่สามารถให้ความเงางามน้ำขนได้เทียบเท่า ครับ ;)

nat_jungle

ภาพ...หัดสู้.... :D เป็นการหัดสู้ ของไก่ป่ารุ่นกระทง..... ???  แต่แล้วผลสุดท้ายก็วิ่งหนี ครับ ;)

nat_jungle

อีกซักภาพ....ก่อนที่จะตกใจ เสียงลั่นชัตเตอร์ ???  หลังจากนั้นก็....วิ่ง.....ครับ :D (ช่างเหมือนเรื่อง Rango จริงๆ) :D

nat_jungle

ภาพ....ไก่ป่า สาวๆ มาให้ชมกันครับ. ;) ???

nat_jungle

ขอขั้นเวลานอก...ด้วยบรรดา นกอพยพ ;)

กับเจ้ากระเบื้องผา....ยามเช้าตรู่ๆ ครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:56:53 PM โดย nat_jungle »

nat_jungle

เจ้า...นกแซงแซวสีเทา กับแสงแรกยามเช้า ครับ ;)

nat_jungle

กับเจ้านกจับแมลงสีน้ำตาล..ครับ ;) (ตัวเล็ก แถมไวมากๆครับ)

nat_jungle

ลีลา..แห่งราชานกร้องเพลง ครับ ;)

nat_jungle

อีกซักภาพ..เจ้ากางเขนดง ครับ ;)

nat_jungle

กับ...จินตลีลา แห่งไก่ป่า ครับ ;)

nat_jungle

มากัน...เป็นคู่(ไก่ป่ารุ่น) ครับ ;)

nat_jungle

กับภาพ...ไก่ป่า ในสภาพแสงเช้าตรู่ๆ ที่สาดส่องพ้นม่านหมอก ครับ ;)

nat_jungle

ลองชมภาพ..กิจกรรม...ไก่ป่า กันบ้างครับ ;)  บางครั้งในระบบนิเวศน์..ไก่ป่าจะเป็นผู้คอยทำความสะอาด(ปรสิต) ให้กับฝูงกวางครับ ;)