ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโมแม็ก M4 ให้ลูกขึ้นทัน ทำเองได้  (อ่าน 23425 ครั้ง)

ออนไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
วิธีนี้ครอบคลุมแม็กโม M4 ของจีนทั้งหมด แม็กโม CA แม็กโมG&G แม็กโมมารุอิ  ทั้งแบบสั้นและแบบยาวนะครับ

ทีนี้เราต้องหาแหวนที่มีลักษณะแบบในรูปภาพประกอบมาใช้นะครับ  สำคัญคือต้องค่อนข้างบางสักหน่อย อย่าให้หนามาก เดี๋ยวจะทำให้
ชุดลานปั่นไปเบียดกับบอดี้อีกข้างหนึ่งก็ฝืดเหมือนเดิม  หรือใครจะใช้แผ่นพลาสติกบางๆสัก 0.5มม. มาตัดให้เป็นแบบในรูปก็ได้นะครับ

จุดที่วงกลมสีแดงนั้นหล่ะครับ ถ้าลองรื้อแม็กออกมาดู แล้วลองหมุดชุดลานปั่นลูกดู บางแม็กเบียดกับหนามเตยกว้านลูก บางแม็กก็ชนซะดื้อๆ

วิธีแก้ก็คือ

ใช้คัทเตอร์เฉือนออกเอาให้ไม่ชนกับชุดลานปั่นก็พอครับ ส่วนแหวนที่จะเอามาวางตรงชุดลานปั่นตามวิธีที่สอนไปแล้ว  ถ้าใครหาไม่ได้ ผมลองใช้ถุงพลาสติกธรรมดานี่แหละครับ  ตัดเป็นวงกลมขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2.5 ซ.ม. แล้วทำรูตรงกลาง ก็ใช้ได้แม็กผมลองกับปืน 35BPS ขึ้นทุกนัด ตอนแรกก็ปั่นลานเอาไว้ให้เต็มที่ ไม่ต้องกลัวลานขาดครับ ของมันไม่ขาดง่ายขนาดนั้น แต่ถ้าใครขี้เกียจปั่นนานๆ    ก็แนะนำให้ตัดลานออกตามวิธีของคุณ Jada ครับ  ลองหากระทู้ดูได้

เมื่อเสร็จแล้วก็จัดการประกอบเข้าที่เดิม เป็นอันเสร็จครับ  คราวนี้ผมมีของแถมเช่นเดิมใครที่มีปัญหาแม็กพ่นลูกออกเวลาขันลานปั่น มีสาเหตุมาจาก เดือยกั้นลูกมันสั้นไป  ทำให้ลูกปลิ้นออกมาได้เวลาปั่นลานไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 12:14:06 PM โดย มด »

M14B

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีโมแม็ก M4 ให้ลูกขึ้นทัน ทำเองได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:22:23 AM »
ทำสปริงตรงล้อเกลี่ยลูกหักทำไงดี TT
ไม่ทราบว่ามีอะไหล่แม็กบีบีกันขายไหม?