ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทดสอบลมรั่วในกระบอกลูกสูบ  (อ่าน 3519 ครั้ง)

ออนไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
วิธีทดสอบลมรั่วในกระบอกสูบครับ
ถ้ากดได้แสดงว่าลมมันรั่วครับ สาเหตุที่พบบ่อยคือโอริงตรงหัวลูกสูบมันตาย วิธีแก้ของผมคือ
1. แก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยนำโอริงมาใส่กระบะเล็กๆ แล้วฉีดซิลิโคน ให้ท่วม ร่วมกับการนวดด้วยมือ
2. นำเทปพันท่อ(สีขาวๆ) พันลงไปในร่องก่อน แล้วค่อยนำโอริงเดิม ใส่ทับอีกชั้น (ถ้าพันเทปพันท่อหนาเกินไป เวลาใส่ลงไปในกระบอกสูบแล้วมันจะแน่น
มาก ระวังด้วยน่ะครับแน่นไปจะกลายเป็นฝืดเลยนะครับ)
3. เปลี่ยนโอริง อันนี้ผมแนะนำไม่ได้ครับว่าซื้อที่ไหน เพราะมีพี่ๆเค้าซื้อมาให้ครับ

เครดิต nenko,jeda KMIT'NB [NB-X02]