ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีตรวจสอบอาการปืนยิงแล้วลูกไม่มีแรงวิ่ง ลูกตกหน้าปากกระบอก  (อ่าน 16061 ครั้ง)

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
อาการยิงแล้วลูกไม่มีแรงวิ่ง ตกหน้าปากกระบอก ให้ลองตรวจดูตามนี้นะครับ อาจจะเจออะไรผิดปกติ

1. เช็คว่ายางฮอบขาดเป็นรูหรือปากยางฮอบขาดหรือไม่ หรือการประกอบยางฮอบเข้ากับท่อใน มีการรั่วอย่างแรงหรือไม่ ถ้ายางฮอบขาดก็เกิดอาการบ้วนอย่างแรงได้

2. สไลด์ชุดบนออก แล้วลองยิง เอาอุ้งมืออังตรงหน้า Nozzle ดู ยิงออโต้แล้วมีลมร้อนหรือไม่ หรือลมเบามาก ถ้าลมเบามากๆ สำรวจดูภายนอกว่าเกียร์บ๊อกซ์แตกหรือไม่ เกียร์บ๊อกซ์แตก ลมรั่วมากก็พ่นลูกอย่างที่บอก

3. ถ้าลมยังแรงดีอยู่แต่สังเกตุว่า Nozzle ไม่ขยับเลย สันนิษฐานว่าขา Tappet plate สึกอย่างแรง หรืออาจะหักไปแล้ว ไม่ก็ประกอบ Tappet plate กับ Nozzle ไม่ตรงล๊อค หรือไม่ก็ลืมใส่สปริงดึง Tappet plate

4. ถ้าลมที่ยิงออกมาเบามาก แต่ไม่พบว่าโครงเกียร์บ๊อกซ์แตก ให้แกะเกียร์บ๊อกซ์มาตรวจเช็คการซีลลมของ Nozzle หัวกระบอกสูบ โอริงหัวกระบอกสูบ โอริงหัวลูกสูบ รอยร้าวที่หัวลูกสูบ เป็นอันดับแรก ถ้าเจอตัวไหนเสียหายหรือไม่พอดีก็เปลี่ยนซะ

5. ถ้ายังไม่เจออีกก็ลองดูว่าสปริงขาด หรือล้าอย่างรุนแรงหรือไม่

6. ถ้ายังไม่เจออีกก็ส่งช่างครับ ต้องให้เวลาช่างตรวจสอบละเอียดอีกทีนึง

เครดิต Acura

Watcharin

• บุคคลทั่วไป
พี่มดรับซ่อมให้ได้ไหม มือใหม่ไฟฟ้าครับอาการคล้ายแบบนี้เลยak47cm042ครับลูกออกมั่งไม่ออกมั่ง แรงไม่เท่ากันครับ ถอดดูยางฮอปแล้วก็เหมือนจะปกติแต่ไม่ปกติก็ดูไม่เป็นครับ ลองดูครั้งล่าสุดเสื้อโลหะส่วนปลายกระบอกสูบบิ่นเลยจากแรงกระแทก

ออฟไลน์ มด

พี่มดรับซ่อมให้ได้ไหม มือใหม่ไฟฟ้าครับอาการคล้ายแบบนี้เลยak47cm042ครับลูกออกมั่งไม่ออกมั่ง แรงไม่เท่ากันครับ ถอดดูยางฮอปแล้วก็เหมือนจะปกติแต่ไม่ปกติก็ดูไม่เป็นครับ ลองดูครั้งล่าสุดเสื้อโลหะส่วนปลายกระบอกสูบบิ่นเลยจากแรงกระแทก

ซ่อมให้ได้ครับ  ส่งมาเลยครับ  โทรสอบถามรายละเอียดได้ครับ 085-9698333 มดครับ

Watcharin

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายแวะไปจะเจอพี่ มดไหมครับak47 วันนี้ไม่ได้ติดมาของอยู่สุพรรณครับ

ออฟไลน์ มด

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายแวะไปจะเจอพี่ มดไหมครับak47 วันนี้ไม่ได้ติดมาของอยู่สุพรรณครับ

อยู่ครับ  พรุ่งนี้เจอกันครับ

เสือเพิก

ผมถอดชุดลั่นไกเอาโครงไปปัดเงา  พอใส่เข้าไปนกมันสับอ่อนมาก แถมสับไม่สุดอีกต่างหาก  เกี่ยวกับเมนสปริงหรือเปล่าครับ  ก่อนนั้นสับได้แรงปกติ  เมนสปริง1911 tercel นี่เอาของ1911อันอื่นมาใส่ได้ไหมครับ  หรือผมใส่แหนบสามชายผิด  ถ้าผิดมันต้องยิงไม่ได้ใช่ไหมครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  :) 

ปล. แก้ไขได้แล้วสครับ  เป็นที่เมนสปริงจริงๆ  เดี๋ยวหามาเปลี่ยนสักตัวนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 02:01:03 PM โดย เสือเพิก »

ออฟไลน์ มด

ผมถอดชุดลั่นไกเอาโครงไปปัดเงา  พอใส่เข้าไปนกมันสับอ่อนมาก แถมสับไม่สุดอีกต่างหาก  เกี่ยวกับเมนสปริงหรือเปล่าครับ  ก่อนนั้นสับได้แรงปกติ  เมนสปริง1911 tercel นี่เอาของ1911อันอื่นมาใส่ได้ไหมครับ  หรือผมใส่แหนบสามชายผิด  ถ้าผิดมันต้องยิงไม่ได้ใช่ไหมครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  :) 

ปล. แก้ไขได้แล้วสครับ  เป็นที่เมนสปริงจริงๆ  เดี๋ยวหามาเปลี่ยนสักตัวนึงครับ

ยินดีด้วยครับ โทรสอบถามได้เลยครับ 085-9698333 มดครับ