ผู้เขียน หัวข้อ: นิสัยการกิน  (อ่าน 1417 ครั้ง)

ออฟไลน์ มด

• Administrator
  • Hero Member
นิสัยการกิน
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 03:36:55 PM »
นิสัยการกินที่แย่ๆ บั่นทอน หรือฆ่าตัวตายแบบผ่อนส่งนั้นเองครับ
อาทิตย์นี้ผมถ่ายงานอยู่กับเหล่านางฟ้า (พนักงานต้อนรับบนอากาศ) เราไม่ได้จะมาคุยเรื่องเทคนิคการขานจอดป้าย ส่งผู้โดยสาร
แต่วันนี้เราจะมาถามนางว่า กินอะไรเข้าไปจ๊ะถึงสวยจัง
เหล่านางฟ้า ต้องฉลาดกินด้วย และ การออกกำลังกาย (เพื่อให้ระบบดูดซึมอาหารทำงานสมบูรณ์) เพื่อร่างดูดีด้วยนะค่ะ (ใส่เสื้อผ้าชุดไหนก็สวย)
หมู่อาหาร ที่กินมาแต่เด็กๆ คืออาหารไทยๆเรานี่เอ
(ช่วงแรกที่เริ่มเข้าทำงาน นางเล่าว่ากินสารพัดที่ไม่เคยกิน เดินทางต่างประเทศบ่อยๆ อาหารต่างชาติหน้าตาดูน่ากิน แปลกใหม่ แต่ร่างพังค่ะ อาหารต่างชาติ มันถูกออกแบบมาเพื่อสะสมไขมัน บ้านเขาหนาว ต้องอวบๆเข้าไว้จะอุ่น)
สุดท้ายแล้วจากประสบการณ์กินมามาก ร่างเริ่มเสียทรง นางก็กลับมาเข้าใจอย่างแท้จริงว่า อาหารที่กินแล้วนางดูดีจริงก็อาหารไทยจ๊ะ (พืช ผัก ผลไม้ + ยารัษาโรคในตัว อาหารที่โครตฉลาดล้ำ ทั้งที่บางอย่างหน้าตาดูโง่ๆ แต่เปี่ยมด้วยคุณประโยชน์) ชาวต่างชาติที่ทำงานด้วยกันแก่ไวมาก ปลดระวางไวกว่า
คือเหี่ยวเร็ว ทั้งที่อายุเท่ากัน เราชาวเอเซียได้เปรียบมากในเรื่องแ่กช้ากว่า อายุเป็นพียงตัวเลขจริงๆ สวยและแข็งแรงแม้อายุเยอะขึ้นมาก นางก็เริ่มมาคิดและเข้าใจได้ว่า การกินของเรานี้เอง อาหารในพื้นที่ มันทำให้พวกเราอายุยืนขึ้น แก้ช้าลง
]แต่ก็มีนะค่ะ ชาวเอเซียด้วยกันที่แก่ไวเหมือนฝรั่ง นางก็ดูว่ากินอะไรเขาไปว่ะ อ๋อ กินแต่เมณูนรกๆ คือบ้าอาหารต่างชาติไม่เลิก คือนิสัยการกินที่แย่ไงครับ ช่วงว่างๆก็มีแก้วกาแฟติดมือตลอดเวลา (ตาบั๊ค^^555) ชีวิตมีแต่หวานๆ มันๆ นางเรียกมันว่า เมณูนรก คือกินแล้ว แก้เร็ว ตายไว
อาหารเอเชีย ไทย ญี่ปุ่น จีน เวียดนาม อื่นๆ ด้วยที่เราอยู่ในพื้นที่อุดมสมบูรณ์ที่สุดในโลก ร้อนชื้นๆ อาหารประเภท ผักๆ พืชๆ จึงมากมายซึ่งมันดูหน้าตาแปลกๆ บางอย่างดูไม่น่ากิน แต่เราสาวๆเอเซียก็ฉลาดปรุง ทำให้มันสุดอร่อย อย่างส้มตำไงค่ะพี่
อ่านมาถึงตรงนี้คงมีหลายคนคิด อะไรว่ะ ที่กินแล้วสวย สรุปง่ายๆ พืช ผักผลไม้ไงครับ และ อาหารไทยต่างๆ ต้มยำเอย น้ำพริกต่างๆเป็นต้น รู้กันไหมว่า มันเป็นทั้งยารักษาโรคและอาหาร เรากินเข้าไปพร้อมกันตลอดเวลา คนเอเซียเราในอดีตถึงไม่อ่อนแอ และไม่เป็นโรคโหดๆ อย่าง มะเร็ง
นางทิ้งท้ายอีกว่า น้ำพริกสารพัด (แถมทำให้เรากินผักได้เยอะๆ คุณค่าทางอาหารสูงมาก ส่วนผสมน้ำพริกเองก็ยารักษาโรคทั้งนั้น) แกงเผ็ดๆก็เช่นกัน ลองหาอ่าน ใบกระเพราสิ มันให้อะไรมากมายกว่าที่คุณคิด อ่ื่นๆอีกที่ประกอบกันในถ้วย ล้วนยารักษาโรค (ทำให้เรากินน้ำเข้าไปมาก เพื่อดีกับระบบย่อยอาหารในร่างกายเราทำงานได้ง่าย น้ำทำให้ร่างกายเราผิวดีสดใส) นั่นสุดยอดคุณประโยชน์ล้วนๆ
]พูดไปก็อีกเยอะยาวครับ สรุปง่ายๆเลย อาหารไทยพื้นๆบ้านๆ หน้าตาไม่น่ากินเท่าอาหารต่างชาติ แต่มันคือเมณูแห่งคุณประโยชน์ ที่ทำให้ระบบในร่างกายเราลงตัว และรักษาโรคในตัว เราชาวเอเซีย มีการกินที่ฉลาดกว่าเทียบกันเมณูต่อเมณู เราไม่ใช่กินแค่อิ่ม สังเกตง่าย เราจะร่างกายแข็งแรงและแก่ช้ากว่าฝรั่ง
ลิกกระแดะกันเถอะค่ะ แดกอย่างฉลาด จะสวยนาน ไม่อ่อนแอ อย่าลืมออกกำลังกายด้วยจ๊ะ ข้อควรระวัง อาหารฝรั่ง เมณูนรก มักปรุงให้ดูหน้าตาดีจร้า
และที่แปลกคืออาหารไทย ในต่างประเทศ ราคาแพงมาก เขาเขียนที่หน้าร้านเลยว่า กินเพื่ออายุที่ยืนยาว เพื่อสุขภาพอย่างแท้จริง (เจ้าของร้านเป็นฝร่งว่ะแปลกไหม)
แต่คนไทยสายกระแดะ ร้องกระจอกค่ะอาหารไทย มาถึงนี่แดกทำไม ไปต่างประเทศต้องแดกแต่ของต่างชาติ ดูเหมือนเท่ๆ แต่แม่งโง่ค่ะ
ยิ่งคุยนาน นางยิ่งของขึ้นกับความโง่ในการกินที่ผ่านมา ร่างพัง กว่าจะกลับมาสวยอย่างเดิมโครตลำบากค่ะพี่ แค้นมากๆๆๆ ความเป็นกันเองเริ่มชัดเจนครับ ^^555 อาหารท่าอากาศยานอร่อยไหมค่ะ อาหารโง่ไค่ะ แล้วผมก็ลุกทำงานต่อ เบรคเมาท์กันเป็นช่วงๆครับ จะมาเล่าประสบการณ์เรื่อยๆครับ
ใครอยากรู้จักพวกนาง แก๊งค์นางฟ้าตัวจริง สนามปั่นสุวรรณภูมิครับ ประจำๆจร้า ผมกลับบ้านเอาจักรยานมาล้างทันที^^555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 03:45:09 PM โดย มด »

ออฟไลน์ nubwo23

• Newbie
  • *
Re: นิสัยการกิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 10:33:35 AM »
เราควรเลือกอาหารที่ดีและมีประโชน์คะจะได้ดีต่อร่างกายเราคะ

www.ritc-729.com/ยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2018, 05:43:54 AM โดย มด »

ออฟไลน์ มด

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 01:26:19 PM »
เราควรเลือกอาหารที่ดีและมีประโชน์คะจะได้ดีต่อร่างกายเราคะ

ถูกต้องครับ รักษาสุขภาพกันครับ

ออฟไลน์ อีผี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:22:50 PM »
เป็นบทความที่น่าสนใจมากเลยค่ะ เป็นบทความที่สุดยอดมากเลยค่ะ
ไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2018, 10:13:34 AM โดย มด »

ออฟไลน์ มด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:13:51 AM »
เป็นบทความที่น่าสนใจมากเลยค่ะ เป็นบทความที่สุดยอดมากเลยค่ะ
ไม่

ขอบคุณครับ