ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพถ่าย สัตว์ป่า และ ธรรมชาติ (ไก่ป่า,ช้าง,นาก,เม่น,นกเงือก,เลียงผา,ฯลฯ)  (อ่าน 28875 ครั้ง)

nat_jungle

• บุคคลทั่วไป
Re: ภาพถ่ายสัตว์ป่าและธรรมชาติ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:59:37 AM »
ผ่าน อ.ทองผาภูมิ ก็จะไต่ขึ้นเขา...ณ จุดชมวิว ระหว่างทาง ก่อนถึง อช.ทองผาภูมิ ครับ ;) มุมนี้ สามารถมองเห็นเขื่อนศรีนครินทร์ ได้อย่างชัดเจน :)

nat_jungle

Re: ภาพถ่ายสัตว์ป่าและธรรมชาติ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:26:21 AM »
เก็บภาพได้ไม่นาน...ต้องรีบเดินทางต่อละครับ :( เมฆฝน กลุ่มใหญ่ กะลังมา..แว้ว ::)   ขึ้นรถได้ไม่ถึง 5 นาที ฝนก็เทกระหน่ำ แบบไม่ลืมหูลืมตา...กลัวแต่หินและต้นไม้จะถล่มขวางทาง...มากมาก เพราะที่นี่ เจอกันเป็นประจำ(ฤดูฝน) ??? ซึ่งนั่นหมายถึงว่า ต้องกลับรถลงไปรอด้านล่าง อย่างเดียวเลยครับ...กำ ??? :'(

nat_jungle

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:30:26 AM »
และแล้ว..เช้าวันใหม่ ก็มาถึง พร้อมกับ..ฟ้าสีทอง..ผ่องอำไพ... :D  หลังจากที่นอนฟังเสียงฝน+ลม กระหน่ำ ทั้งคืน ครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:36:15 AM »
วิวแสงแรก...ณ บ้านทาร์ซาน ครับ :)  พี่ๆเจ้าหน้าที่ฯ ได้เล่าให้ฟังว่า..หุบเขาเบื้องหน้า(ตามภาพ) นี้  :)  เครืองบิน ทุกขนิดไม่สามารถบินผ่านได้..เนื่องจาก มีแหล่งแร่ หลากหลายชนิด ที่ก่อเกิดพลังงานแม่เหล็ก  :o  แต่ในอดีต เป็นแหล่งที่ ผู้คนแสวงหาแร่มีค่า...ได้นำชีวิตมาทิ้งไว้นักต่อนัก ???

nat_jungle

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:38:04 AM »
บ้านทาร์ซาน....ที่พักใจ...นักเดินทาง ครับ ;)  โยกเยกจามแรงลมทั้งคืน..กว่าจะปรับตัวได้ ก็ล่อเข้าไปค่อนคืนแล้วละครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:29:26 AM »
สภาพความชุ่มชื้น..ผืนป่า อช.ทองผาภูมิ ครับ :)  มีทั้ง มอส และพืชอิงอาศัย จะเกิดบริเวณที่มีความสูงมากกว่า 1,000 ม. จากระดับน้ำทะเล :)

nat_jungle

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:34:41 AM »
หมอกฝน...ปกคลุม ณ สันเขาช้างเผือก :) ที่ซึ่งใครหลายคน อยากลอง...วัดใจ ไต่สันเขา(คมมีด) ซักครั้ง ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:38:23 AM »
หลังจากนั้นไม่นาน เมฆฝนกลุ่มใหญ่ ก็เคลื่อนตัวเข้ามา เทกระหน่ำ.. ::) ดั่งคำ..ร่ำลา...ว่าอย่าลืม ทองผาภูมิ นะจ๊ะ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:43:28 AM »
ก่อนกลับยังได้พบ..ไก่ป่า รุ่น...วิ่งไล่แมลง ท่ามกลางสายฝน ครับ :)  ยกกล้องได้ก็รัว ชัตเตอร์ อย่างเดียวเลยครับ...เพราะฝนตกหนักมาก ???

nat_jungle

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:46:14 AM »
กับนกเงือก(กก/ กาฮัง) ชื่อ คุณแจ๋วแหวว พนักงานต้อนรับ อช.ทองผาภูมิ ;) มายืนคอยส่ง...ให้เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ และปลอดภัยนะคร๊าบบบ :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 09:20:04 AM โดย nat_jungle »

nat_jungle

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:21:46 AM »
กิจกรรม แม่+ลูก นกปรอท ครับ :) ดูแล้วมีความสุขดีจังครับ :)

ปล.ถ่ายระยะ ค่อนข้างไกล(เลนส์ 70-200)...กลัวจะรบกวนกิจกรรมของนก ครับ ;) แถมเป็นแสงช่วงเย็น+เมฆฝน+ใต้ชายคา จึงได้ภาพมาแค่นี้...แถม crop กระจาย :D  เอาไว้จะลองแก้ตัวใหม่ครับ :D

nat_jungle

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:50:20 AM »
เก็บตก...ของฝาก จากน้ำตกห้วยแม่ขมิ้น ครับ ;)

nat_jungle

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:43:31 AM »
สุดสัปดาห์..ที่ผ่านมา ไม่รู้จะไปไหน :-\  หาเรื่องชีพจรลงเท้า...เดินป่า..เขาใหญ่ ดีกว่าครับ ;) ช่วงนี้ฝนตก ค่อนข้างมากขึ้น....แต่..ป่า..ก็ดูมีมนต์เสน่ห์มากขึ้น เช่นกันครับ :)

ภาพไก่ป่า..นอกฤดู :) เมื่อยามเข้าสู่ฤดูฝน...ไก่ป่า(ตัวเต็มวัย)...จะเริ่มถอดขนสร้อยคอ สีเหลืองทอง...ทิ้ง แต่จะมีขนใหม่...สีดำ ขึ้นปกคลุม แทนที่ รวมทั้งหงอนก็จะหดเล็กลงครับ  ::)  พอหมดฤดูฝน..ก็จะมีขนสร้อยคอ สีเหลืองทอง เกิดขึ้นมาใหม่อีกครั้ง ...สวยสด...งดงามกว่าเดิม ครับ[/size] ;)  [/size]นี่ละ...มนต์เสน่ห์ แห่งไก่ป่า ;)

ปล.ภาพอาจจะไม่ค่อยคมชัดมากนัก...เพราะถ่ายที่ระยะไกล[/size]มากครับ ???  เนื่องจากถ้าไก่ป่าผลัดขนคอสีดำแล้ว...จะมีความระวังไพรสูงมากๆ ครับ ::)  การถ่ายภาพไก่ป่าผลัดขนคอสีดำ จึงไม่ใช่เรื่องง่ายนัก ครับ :)

nat_jungle

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:46:45 AM »
งวดนี้ได้พบกับ....เขาใหญ๋...(จริงๆนะ)  ;)  ระหว่างลงกิน...ดินโป่ง ครับ :)  ระยะถ่ายภาพ ค่อนข้างไกล จนถึง ไกลมากมาก ...ครับ :D 

nat_jungle

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:13:37 AM »
ช่วงนี้เป็น...ฤดู..จับคู่ :-*  ของเหล่าบรรดานกเงือก ครับ ;) จึงมีโอกาสได้พบตัวค่อนข้างบ่อย กว่า...ฤดู อื่นๆ ;)

ปล.นกเงือก(แก็ก)...จากเขาใหญ่  :) ถ่ายภาพ ที่ระยะ ค่อนข้างไกล ครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 09:19:31 AM โดย nat_jungle »